รีวิวเที่ยวญี่ปุ่นโซนคันไซ #12 ร้านอาหารย่าน Dotomburi - Namba - Shinsaibashi มีอะไรบ้างมาดูกัน
หลังจากตอนที่แล้วพาไปเดินเล่นชมป้ายกูลิโก๊ะยักษ์ในย่าน Dotomburi มาแล้ว เดียวตอนนี้จะพาไปดูกันว่าแถวนี้จะมีร้านอาหารอะไรที่น่าสนใจบ้าง
เมื่อพูดถึงการมาเที่ยวญี่ปุ่นแล้ว อาหารก็เป็นสิ่งที่หลายคนสนใจครับ บางคนถึงกับมาตะเวนทานร้านอาหารอย่างเดียวเลยก็มี ส่วนย่าน Dotomburi และ
Shinsaibashi นั้นจะมีร้านอาหารหลายร้านที่เป็นที่นิยมไม่ว่าจะเป็นร้านทาโกะยากิ ร้านราเมง ร้านชีสทาร์ต เดียวชมกันเลยครับ
![ร้านปูยักษ์ Kani Doraku โอซาก้า ร้านปูยักษ์ Kani Doraku โอซาก้า](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEjarU28z4INj9iS5P4-xgFQJqiyVITeKJgzLj436DFEw73rPQo1ctFLQExpmKZ5UJy2Yac3OwBvLRL66BlVkKAdpGMUqN0rYaU_6f4DaLq4nm9j2AodPi2pSteB9pxZ3kn7uhl45R0_dDQ/s640/Dotomburi-Food2.jpg) |
ร้านปูยักษ์ Kani Doraku โอซาก้า |
ร้านปูยักษ์ Kani Doraku โอซาก้า
ร้านนี้เป็นร้านดังมากครับ ใครๆก็ต้องมาทานหรือไม่ก็ต้องมาถ่ายรูปร้านนี้ ถือเป็นสัญลักษณ์ของย่านนี้ก็ว่าได้ครับ แต่ผมเองนั้นไม่ได้ทานร้านนี้ครับ บริเวณหน้าร้านจะมีเมนูให้เลือกครับ ถ้าตัดสินใจได้แล้วพนักงานจะพาไปยังชั้นบนครับ
![ร้านราเม็งข้อสอบ Ichiran Ramen โอซาก้า ร้านราเม็งข้อสอบ Ichiran Ramen โอซาก้า](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEgmc3T13ma9KmCCYXliBCzaNlEqO_H13pNkWnTZZ05WTVU6F8vTCbSvpXLlFwK_LQuUn8_LJdWJdyrIUD8fNWz_RoLAdIGFLx1jVRgsCyZxjMHz5DKoFkRWJi2ct-ABlTuTDTazdUpuzJk/s640/Dotomburi-Food3.jpg) |
ร้านราเม็งข้อสอบ Ichiran Ramen โอซาก้า |
ร้านราเม็งข้อสอบ Ichiran Ramen โอซาก้า
ร้านนี้ถือเป็นร้านดังครับสำหรับ
ร้านราเม็งข้อสอบ ตัวผมเองก็กะว่าจะมาทานร้านนี้แต่พอมาภึงร้านแล้วก็ค่อนข้างตกใจครับ เพราะว่าคิวยาวมากครับ ขนาดว่ามาถึงค่ำแล้ว
ส่วนวิธีการสั่งนั้นก็ง่ายๆครับ กดสั่งราเมนผ่านเครื่องจำหน่ายคูปองอัตโนมัติ เมื่อนั่งโต๊ะแล้วพนักงานจะยื่นกระดาษให้ติ๊กระบุรายละเอียดของราเมงที่ต้องการเหมือนอย่างกับทำข้อสอบอยู่
![ร้านราเม็งข้อสอบ Ichiran Ramen โอซาก้า ร้านราเม็งข้อสอบ Ichiran Ramen โอซาก้า](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEijh_XXqCCP2xpzoViNuVbF63-7ASi0uAc8PwjKH7CNdXKNRgRXBLDgYfxpHVIDExsWPtnHeNk_jwXinlDnG2GxEk-BvGGNhQs9Hz-JbwLjTx1zWp1JFyV7Y4ANuzHZdlhEE3wnj38nMjI/s640/Dotomburi-Food4.jpg) |
ร้านราเม็งข้อสอบ Ichiran Ramen โอซาก้า |
ดูจากภาพด้านบนจะเห็นว่าแถวยาวมากครับ กว่าจะได้ทานกันรอเป็นชั่วโมงเลย ถ้าใครมีโอกาสก็มาลองชิมกันดูครับสำหรับ
ร้านราเม็งข้อสอบ
![ร้านทาโกะยากิ โอซาก้า ร้านทาโกะยากิ โอซาก้า](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEhN0URZXa0b2uMPokIFWdQjTGQJ1xOa3a3u_g3m6KCsgvoiC-fHxQcBWX5u5els1QhoPBSn-NW-r4YDBPXRJ2o9buHaUwezZL8Q2OGIS4BP6vWn3SHttzqRcuCVoJg9r42Ni6SDUB1NJZs/s640/Dotomburi-Food5.jpg) |
ร้านทาโกะยากิ โอซาก้า |
ร้านทาโกะยากิ โอซาก้า
สำหรับ
ร้านทาโกะยากิ โอซาก้า นั้นมีเยอะมากครับ เกือบสิบๆร้านเลย สามารถเดินดูได้เลยว่าชอบทานร้านไหน แต่ร้านตามรูปข้างบนนี้ฮอตมากครับ คิวยาวๆพอๆกับร้านราเมงข้อสอบเลย ร้านนี้อยู่ตรงสะพานครับ เลยราเมงข้อสอบไปนิดเดียว
![ร้านทาโกะยากิ โอซาก้า ร้านทาโกะยากิ โอซาก้า](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEhATxXjM8eEIHWVZzkhqzO-XQV6s6uM7Gt3FdHavgL8tR42cQE5jlTST8Z-mbn3qmycVuQ6_EgG5W_Fl1jF97Ke6kYFoJM9LyemoB1LW09-MkVRaD5-y09WDznl0af9dzRS6RYfJhn5GXI/s640/Dotomburi-Food20.jpg) |
ร้านทาโกะยากิ โอซาก้า |
![ร้านทาโกะยากิ โอซาก้า ร้านทาโกะยากิ โอซาก้า](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEg-M5NDTw9iztX_iLfbAsorGEgEFJImCGqkq_EZXLhgqU6dFj9lw2fOlaecbTTRjAP6oG6PgUJUNwdeLwrlg6lm3Ey93DBV4CGa9JSHu74D46f3-6eKCdKXo3AVab3TaoQhXm92u9vQg3s/s640/Dotomburi-Food21.jpg) |
ร้านทาโกะยากิ โอซาก้า |
![ร้านทาโกะยากิ โอซาก้า ร้านทาโกะยากิ โอซาก้า](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEgke6Ndq2WYhRz9zfDYc8mh6BsygGG0eUjxLp8lG0D5lU7K3TVIvZFIwhCY_D5giMn_Co5TUN6bNSvwgfwBE-GWL_lDZfe1AZLOcGHOG9Fx11hfvx1A1prGdUhUE3vdYfNVDBAXHtMQzDw/s640/Dotomburi-Food22.jpg) |
ร้านทาโกะยากิ โอซาก้า |
![ร้านชีสทาร์ต Pablo โอซาก้า ร้านชีสทาร์ต Pablo โอซาก้า](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEgizZfeLyPrIv89tyl973N3aJ4iPlSxPX0UqlG1rwm1_7EZ8kG2R3c03KYzpkdX9W8qqOK2_W93pfEXhVwOZgHQ-aYJBcCyqYpPOjXVgn51mfUGBL-KxTmc-NbGTqu3Py3B_nZiFs43vBc/s640/Dotomburi-Food6.jpg) |
ร้านชีสทาร์ต Pablo โอซาก้า |
ร้านชีสทาร์ต Pablo โอซาก้า
ร้าน Pablo เป็นอีกร้านที่เป็นที่นิยมครับ ต้องเข้าคิวสำหรับไปซื้อในร้าน ร้านนี้ก็หาไม่ยากครับหน้าร้านจะมี ชีสทาร์ต ขนาดใหญ่อยู่หน้าร้าน เดียวไปชมกับครับจะมีขั้นยังบ้างในการไปซื้อเจ้าชีสทาร์ตร้านนี้
![ร้านชีสทาร์ต Pablo โอซาก้า ร้านชีสทาร์ต Pablo โอซาก้า](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEhGsGXhNfaiSSRYpvgQaKjHAoqtY7oC80pgcnkpBPHeFTfPLklRBhem4-hrw3Oqn113GzIkRM3VbYKc3CMi1JWPAtiGtzZlRgZ0tDxzVuuCJ2IlSBhnXa_hcB-PHgxUASQ5fkgO14Qdoyc/s640/Dotomburi-Food7.jpg) |
ร้านชีสทาร์ต Pablo โอซาก้า |
เริ่มจากไปต่อแถวที่หน้าร้านครับ แต่ถ้าใครจะทานที่ร้านก็ให้เดินขึ้นไปที่ชั้น 2 ได้เลยครับ
![ร้านชีสทาร์ต Pablo โอซาก้า ร้านชีสทาร์ต Pablo โอซาก้า](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEjFBeFVMDdzYN-zWwkKCObaI6fErOFuBHd3tn1W-VN6Vfb79mzQ5KdLbhE1rniLJ4G8a7ebxRNfY5GTQP4oeKlKHBNCApaL6IZTi1XjNsE1le9HwCk2egBROgcKwnvODXW460HeCQ6AAQI/s640/Dotomburi-Food8.jpg) |
ร้านชีสทาร์ต Pablo โอซาก้า |
แถวขยับมาในร้านแล้ว ร้านนี้มีทั้งคนญี่ปุ่นและนักท่องเที่ยวเลยครับ ที่เข้ามาซื้อ แสดงว่าร้านนี้ดังจริงครับ
![ร้านชีสทาร์ต Pablo โอซาก้า ร้านชีสทาร์ต Pablo โอซาก้า](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEhEXUb7vTmjaxVkSciO9hBXBJ47C25mAs6_HgBpSgfhILYDY3k6tU6NKS240KerEjayBk51cLQdHwLxFoA2-0maM8QAk-J_XZQh-jQRrffZwU5up5h03Xq1fTsa-uGoYPqamijVtL3UgLg/s640/Dotomburi-Food9.jpg) |
ร้านชีสทาร์ต Pablo โอซาก้า |
เมนูของ
ร้านชีสทาร์ต Pablo นั้นมีหลายอย่างครับ มีที่เป็นของฝากด้วยนะครับ แพจเกจสวยงามเลยทีเดียว ส่วนตัวทาร์ตนั้นก็มีหลายแบบครับ เลือกกันตามความชอบได้เลย
![ร้านชีสทาร์ต Pablo โอซาก้า ร้านชีสทาร์ต Pablo โอซาก้า](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEgprh4Nn3MyqEhGkggjAB0O7KQRauePTiEzHKcXP_SZvc-SwQs8Uv2_RZRKPobRdLDiDJqWDZropGI-qblTTJLN-5Pagj8vFSw38VauFP_fprBT_RG-QeNidt9jdZ0EpehceWuDtIys3sk/s640/Dotomburi-Food10.jpg) |
ร้านชีสทาร์ต Pablo โอซาก้า |
เมื่อมาถึงคิว ที่เค้าเตอร์สั่งออเดอร์ก็จะมีเมนูให้ดูครับ ว่าจะสั่งอะไร แต่เมนูที่ได้รับความนิยมก็จะเป็นทาร์ตซีสอันใหญ่ในรูปครับ ราคา 787 เยน รวมภาษีแล้วจะเป็นราคา 850 เยนครับ
![ร้านชีสทาร์ต Pablo โอซาก้า ร้านชีสทาร์ต Pablo โอซาก้า](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEhoL0dKkmFfMgzZ87OyD3t28bMrMCQw8n_4VeNQv9DnZZxoq-rBjpl9LUgw0i3PF4pe9bZToenKtmtE-ckikAOuB-Tf6JtOm2i1tkjnxlxPjkU9MMplZr8ghokolx-U-P14UE8N_gZpFQY/s640/Dotomburi-Food11.jpg) |
ร้านชีสทาร์ต Pablo โอซาก้า |
ส่วนนี้จะเป็นชั้น 2 ของร้านครับ สำหรับคนที่มาทานที่ร้าน
![ร้านชีสทาร์ต Pablo โอซาก้า ร้านชีสทาร์ต Pablo โอซาก้า](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEhob3rEWxm28lwIM1Ccowk2e4m0803rgEEynhsBmq2E8q1QVwvP7yPuWA6_qvE9L5A8nQB-Au4LJ3ef5I1TElNnGkfr_TOKdwLjwCWwN4OVVH_UnqlqenhlQNrqMDSqowL0GoghIsB5IoI/s640/Dotomburi-Food12.jpg) |
ร้านชีสทาร์ต Pablo โอซาก้า |
ส่วนผมนั้นซื้อใส่กล่องกลับมาทานที่โรงแรครับ กล่องน่ารักดีครับ ถ้าใครมาเที่ยวย่านนี้แล้วก็ลองมาทานกันดูนะครับ
![ร้านบะหมี่มังกร โอซาก้า ร้านบะหมี่มังกร โอซาก้า](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEjQ8UdW14UZcf4KqiEYDZntsGvHeFx6gl8bc5fiDS1v-8K16zwKtc2XLxR8R0y06_SfuMhGfvyiynTVg7Ho-ZI-MAX6jjFYddNqLH_BZ0m0kfnZbCBIqmRYLUaKlaQGXKhlwW2h2p6g7Wk/s640/Dotomburi-Food13.jpg) |
ร้านบะหมี่มังกร โอซาก้า |
ร้านบะหมี่มังกร โอซาก้า
หลังจากที่อกหักจากร้านราเมนข้อสอบ เพราะว่าคิวยาวมาก ผมเลยเดินดูแถวนั้นว่ามีอะไรน่าสนใจอีก เลยไปเจอกับร้านนี้ครับ เป็น
ร้านบะหมี่ตัวร้านมีรูปปั้นมังครอยู่ด้านบนครับ เห็นคนทานกันเยอะเลยต้องลองซักหน่อย แต่ร้านนี้ต้องยืนกินนะครับ ไม่มีโต๊ะให้
![ร้านบะหมี่มังกร โอซาก้า ร้านบะหมี่มังกร โอซาก้า](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEhB5sJEXNdEaYnb6_Yg2mvcntkon6H-k7syuM-z-RZStxsKLuz3b6p47EgMX7sP2b8bBLNMrVPcqOHI9gz1Jm87ksysgOdFWI3qWz9ycFbTEF6NOnYIx2aRRqiNvhjHDEFYPe8W5HyfRt8/s640/Dotomburi-Food14.jpg) |
ร้านบะหมี่มังกร โอซาก้า |
ขั้นตอนแรกต้องไปกดสั่งอาหารจากตู้ก่อนครับ มีราคา 600 เยน กับ 900 เยน ครับ ถ้าสั่งแบบแพงจะได้หมูเยอะกว่าครับ
![ร้านบะหมี่มังกร โอซาก้า ร้านบะหมี่มังกร โอซาก้า](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEhcM_sBOC6eXV5DRhYrCyEej19IppQZh2-5lPVEJrJzcqMqK00AkgV8WWdeZ0Yc9QPbilJH2E2iA9S05_Nkeha3cIcKUL0_IK7IG9Hx7xZliTPAGNng0ci_Q3duXEZDBV16sc9EdUT2TAQ/s640/Dotomburi-Food15.jpg) |
ร้านบะหมี่มังกร โอซาก้า |
หลังจากที่กดตู้แล้วก็จะได้ใบนี้ออกมาครับ จากนั้นก็ส่งให้คนทำครับ
ร้านบะหมี่มังกรจะมีคนทำอยู่ 2 คนครับ ช่วยกันทำ
![ร้านบะหมี่มังกร โอซาก้า ร้านบะหมี่มังกร โอซาก้า](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEiUC4I9FpgxiMaDX-nk0fnTL1Gjvg4Sx1lKknlAuULJoP8VTQkweX4gY2NwGmCvcyVpoz-WT5qK7j1xxSImbHNkJYC3alRVE42oCzhQRVGgJlhzOecqPmv3yltOfqKLzOOSpGEBDFcJDII/s640/Dotomburi-Food16.jpg) |
ร้านบะหมี่มังกร โอซาก้า |
ลวกเส้นกันสดๆตรงนี้เลยครับ อาจจะต้องรอซักแปปนึงครับ
![ร้านบะหมี่มังกร โอซาก้า ร้านบะหมี่มังกร โอซาก้า](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEhWwfm15PdHWtSepHli4rgZBGqov0WrcdSxQibazZkrYvdZ6QrkmXyiLIVj2p5JyhhlFLSc2Pp0AeWByaCB6OTC9QNDkKe89BUP3HOPZ8XkEgmXPd5PU0p6iHJFt1dtiBJEmGfgjnIUT5M/s640/Dotomburi-Food17.jpg) |
ร้านบะหมี่มังกร โอซาก้า |
จะมีเครื่องเคียงให้ด้วยครับ มีกระเทียมสับ กิมจิ แล้วก็ผักครับ
![ร้านบะหมี่มังกร โอซาก้า ร้านบะหมี่มังกร โอซาก้า](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEgSbl5fP6Ner3T2PfblShPd6HXGRrh8QkL4Fn4C9IFLu1-4TZArCyp9ae8mHoqveuTODBqkccfFMBnE_IwKMZBCJtKmjHWTxvEfAABkxFd5RHexukdeysk_NBMUfMZ7ytboU_4ltHlYsWQ/s640/Dotomburi-Food18.jpg) |
ร้านบะหมี่มังกร โอซาก้า |
และก็มาหละครับสำหรับ บะหมี่ที่ผมสั่งไป สังเกตุว่าหมูเต็มชามเลยครับ ใส่มาให้เยอะจริงๆ เส้นนุ่มกำลังดีครับ น้ำซุปก็อร่อยครับ อากาศหนาวๆได้ทานอะไรร้อนๆนี่มันสุดๆไปเลยครับ
อร่อยไม่อร่อยก็ดูจากสภาพชามได้เลยครับ ฮ่าๆ ใครมาเดินเล่นที่ Dotomburi ก็ลองมาแวะทานกันได้ครับ
ก็ถือว่าเป็น
ร้านอาหารย่าน Dotomburi โอซาก้าที่ผมได้มีโอกาสถ่ายรูปมาให้ชมกันครับ ที่จริงแล้วมีร้านอาหารเยอะกวานี้มากครับ ต้องลองเดินเลือกดูครับ ว่าอยากทานแบบไหนกัน ซูชิ ปลาดิบ เนื้อย่าง มีหมดครับ
เดียวตอนหน้าจะพาไป
เที่ยวโอซาก้าต่อครับ เชิญติดตามชมได้ครับผม
ไม่มีความคิดเห็น
แสดงความคิดเห็น